Tư vấn quyền nuôi con sau ly hôn – Luật Oceanlaw

0

Tư vấn quyền nuôi con sau ly hôn chính là cách tốt nhất giúp hai vợ chồng giải quyết ổn thỏa vấn đề quyền nuôi con và giành quyền nuôi con sau ly hôn. Dưới đây là một số thông tin tư vấn quyền nuôi con sau ly hôn mà Oceanlaw cung cấp tới cho bạn đọc, hãy cùng tìm hiểu, bàn bạc và đưa ra quyết định đúng đắn.

1. Tư vấn quyền nuôi con sau ly hôn

Khi ly hôn hai vợ chồng sẽ đều có quyền bình đẳng với nhau trong vấn đề con cái, trong đó quyền nuôi con sau ly hôn được pháp luật công nhận và quy định trong Luật hôn nhân gia đình 2014. Chính vì vậy để hiểu hơn về vấn đề này hai vợ chồng cần tới sự tư vấn quyền nuôi con sau ly hôn của những người có chuyên môn.
Theo đó quyền được nuôi dưỡng con sau khi ly hôn được quy định cụ thể trong Điều 81 như sau: Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền và nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên tuy nhiên lại mất năng lực hành vi dân sự hay con không có khả năng lao động và con không có tài sản để tự nuôi mình căn cứ theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và những luật khác có liên quan.

2. Sau khi ly hôn ai sẽ được quyền nuôi con?

Theo quy định của luật pháp về quyền được nuôi con sau khi ly hôn thì con dưới 3 tuổi thì sẽ ưu tiên cho mẹ nuôi dưỡng. Điều này được quy định trong khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình: Con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi dưỡng, trừ trường hợp người mẹ không có đầy đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hay cha mẹ có những thỏa thuận khác phù hợp với những lợi ích của con.
Do vậy trong trường hợp người mẹ không có đầy đủ điều kiện nuôi con thì người cha sẽ có quyền yêu cầu tòa án giành quyền nuôi con. Mặc dù vậy, đối với trường hợp con dưới 3 tuổi nếu người mẹ muốn nuôi con và có đầy đủ điều kiện để nuôi con thì quyền nuôi con của người mẹ gần như là tuyệt đối. Điều đó nhằm đảm bảo sự chăm sóc và phát triển tốt nhất cho con.
Đối với trường hợp con trên 3 tuổi thì hai cha mẹ có quyền nuôi con bình đẳng như nhau chính vì vậy hai vợ chồng đều có quyền được nuôi con sau khi ly hôn. Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình thì: Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi dưỡng con, nghĩa vụ, quyền của từng bên sau khi làm thủ tục ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án nhân dân sẽ quyết định giao con cho 1 người trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về các mặt của con.  Lưu ý đối với con trên 7 tuổi thì tòa án nhân dân sẽ xem xét nguyện vọng của con để làm căn cứ phân xử quyền nuôi con thuộc về ai.

3. Căn cứ để giành quyền nuôi con sau ly hôn

Để giành quyền nuôi con sau khi ly hôn cần đưa ra những căn cứ để chứng minh cho yêu cầu đó là hợp tình và hợp lý, người nuôi dưỡng con cần chứng minh được khả năng nuôi con của mình là tốt nhất cho con bao gồm khả năng về vật chất và cả tinh thần.
Những yếu tố về vật chất gồm có: gia cảnh, thu nhập, điều kiện về kinh tế, tài sản…
Những yếu tố về tinh thần gồm có: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con cái, tình cảm dành cho con, điều kiện cho con được vui chơi giải trí, trình độ học vấn … của cha mẹ.
Quyền được nuôi con sau ly hôn sẽ được tòa án phân xử và ra phán quyết ở bản án hoặc cùng với quyết định ly hôn.

4. Luật sư tư vấn quyền nuôi con sau ly hôn

Tư vấn quyền nuôi con sau ly hôn là cách giúp hai vợ chồng tháo gỡ và đưa ra được quyết định đúng đắn nhất dành cho con yêu của mình. Bởi quyết định đó ảnh hưởng tới tương lai của con em mình, chính vì vậy hai vợ chồng cần cân nhắc kỹ lưỡng và tham khảo sự tư vấn quyền nuôi con sau ly hôn từ phía luật sư để có được quyết định tốt nhất.

Mọi thông tin chi tiết xin vui lòng liên hệ Hotline của Oceanlaw.

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181