Trình tự thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất chưa có sổ đỏ

0

Đất chưa có sổ đỏ có được chuyện nhượng không? Trình tự thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất chưa có sổ đỏ như thế nào? Đây là những băn khoăn của người dân khi muốn chuyển nhượng đất nhưng lại chưa có sổ đỏ. Để giải quyết vấn đề này quý khách hãy liên hệ ngay tới Hotline của Oceanlaw để được tư vấn cụ thể và chính xác nhất.

Quy định về trình tự thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất chưa có sổ đỏ

Điều 66 Nghị định 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ quy định thì: Từ ngày 01/01/2008, đất đai phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới được phép chuyển nhượng, chuyển đổi, cho thuê, cho thuê lại, cho tặng đất, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất
Đối với trường hợp trước ngày 01/11/2007, người sử dụng đất đã nộp hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận theo đúng quy định của luật pháp mà chưa được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận và người sử dụng đất có 1 trong những loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định trong các khoản 1,2 và 5 Điều 50 của Luật đất đai thì vẫn được thực hiện những quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho tặng quyền sử dụng đất, thế chấp, hay góp vốn bằng quyền sử dụng đất.

Trình tự thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất chưa có sổ đỏ cần những giấy tờ gì?

Giấy tờ cần thiết khi tiến hành thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Những loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định trong khoản 1,2 và 5 Điều 50 của Luật đất đai gồm có:

  1. Giấy tờ về quyền sử dụng đất cấp trước ngày 15/10/1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện những chính sách về đất đai của Nhà nước Việt Nam Dân chủ Cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam;
  2. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp hay có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính;
  3. Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, cho tặng quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất, những giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;
  4. Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất mua bán nhà ở gắn liền với đất ở có trước ngày 15/10/1993;
  5. Giấy tờ về thanh lý, hoá giá nhà ở gắn liền với đất ở căn cứ theo quy định của pháp luật; giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất.

Nếu hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất có 1 trong những loại giấy tờ quy định trên mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của 2 bên có liên quan, tuy nhiên đến trước ngày Luật đất đai năm 2003 có hiệu lực thi hành mà vẫn chưa tiến hành thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật, nay đã được Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là không có tranh chấp thì cũng được xem xét để giải quyết.

Để giải quyết vấn đề này một cách nhanh gọn nhất bạn nên liên hệ tới Hotline của Oceanlaw để được tư vấn về trình tự thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181