Thủ tục đăng kí kết hôn khi không có hộ khẩu – Luật Oceanlaw

0

Người yêu tôi trước đây ở với dì, hộ khẩu chung với gia đình họ. Hiện nay chúng tôi dự định làm đăng ký kết hôn, có cách nào xin giấy giới thiệu ở quê mà không liên quan tới sổ hộ khẩu của dì cô ấy không? Cô ấy lên Sài Gòn làm công nhân may và giờ chỉ có chứng minh nhân dân.
Mong sớm nhận được hồi âm của Quý luật sư.
Tôi xin cảm ơn!

Tư vấn thủ tục đăng ký kết hôn khi không có sổ hộ khẩu

Trả lời:
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi, với trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ vào Điều 18, Nghị định số 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ quy định về thủ tục đăng kí kết hôn như sau:

Khi làm thủ tục đăng kí kết hôn, 2 bên nam, nữ phải nộp tờ khai (theo mẫu đã quy định sẵn) và xuất trình Giấy chứng minh thư nhân dân. Trong trường hợp một bên cư trú tại xã, phường, thị trấn này mà lại đăng ký kết hôn tại xã, phường, thị trấn khác, thì cần phải có thêm giấy xác nhận của UBND cấp xã, nơi cư trú về tình trạng hôn nhân của người kia. Việc xác nhận tình trạng hôn nhân gia đình nói trên có thể xác nhận trực tiếp vào Tờ khai đăng ký kết hôn hay bằng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân gia đình.

Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên, bạn và bạn gái của bạn có quyền được lựa chọn nơi đăng ký kết hôn, theo nơi cư trú của bạn hoặc theo nơi cư trú của bạn gái. Nếu bạn đăng kết hôn ở UBND cấp xã nơi bạn gái cư trú thì bạn phải nộp Tờ khai đăng ký kết hôn đã có xác nhận tình trạng hôn nhân hoặc Tờ khai đăng ký kết hôn và Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của bạn, và ngược lại.

Căn cứ theo quy định tại Điều 67, Nghị định số 158/2005/NĐ-CP của CP quy định về thủ tục cấp xác nhận tình trạng hôn nhân, để được cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, bạn hoặc bạn gái bạn cần nộp:

– Tờ khai cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (theo mẫu quy định) tới UBND cấp xã nơi người đó cư trú (đối với trường hợp bạn hoặc bạn gái của bạn chưa kết hôn lần nào). Hay Tờ khai và Trích lục bản án hay Quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án nhân dân về việc ly hôn (trong trường hợp bạn/ bạn gái của bạn đã kết hôn tuy nhiên đã ly hôn) tới UBND cấp xã nơi bạn hoặc bạn gái bạn cư trú.

  • Đối với trường hợp bạn gái của bạn không có hộ khẩu, khi tới UBND cấp xã nơi cư trú để xin cấp giấy xác nhận tình trạng độc thân hoặc đăng ký kết hôn, nếu cán bộ tư pháp biết rõ về cô ấy thì không cần thiết phải có sổ hộ khẩu, chỉ cần có chứng minh thư nhân dân.
  • Đối với trường hợp buộc phải xuất trình sổ hộ khẩu thì bạn gái bạn cần gửi đơn đề nghị xác nhận về hộ khẩu tới cơ quan công an cấp xã nơi cô ấy đăng ký thường trú.
Trên đây là một số thông tin mà Oceanlaw cung cấp tới cho bạn về vấn đề thủ tục đăng kí kết hôn khi không có hộ khẩu, để được tư vấn trực tiếp và miễn phí vui lòng gọi tới hotline của Oceanlaw
Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181