Phí chuyển nhượng quyền sử dụng đất

0

Hỏi: Tôi đang muốn mua một mảnh đất ở, bên bán nói chỉ tiến hành thủ tục công chứng còn những khoản phí chuyển nhượng quyền sử dụng đất tôi phải chịu. Vậy các phí chuyển nhượng quyền sử dụng đất tôi phải chịu là những khoản gì? Mảnh đất tôi mua có sổ đỏ, diện tích 150m2 giá là 500 triệu đồng. Hiện nay tôi chưa có ngôi nhà, mảnh đất nào đứng tên tôi. Rất mong các luật gia giúp đỡ, xin chân thành cám ơn!

Các loại phí chuyển quyền sử dụng đất

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Oceanlaw, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:
Do 2 bên đã thỏa thuận bên bán chỉ tiến hành thủ tục công chứng, chính vì vậy bạn sẽ phải nộp các phí chuyển nhượng quyền sử dụng đất như sau:

1. Thuế thu nhập cá nhân:

– Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với việc chuyển nhượng bất động sản là 25% trên thu nhập tính thuế;
– Đối với trường hợp không xác định được giá vốn và những chi phí liên quan: 2% trên giá trị chuyển nhượng;
Tuy nhiên nếu chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở mà bên bán là cá nhân chỉ có 1 mảnh đất ở duy nhất thì bạn sẽ không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

2. Lệ phí trước bạ:

Căn cứ vào quy định tại khoản 1 Điều 7 Nghị định số 45/2011/NĐ-CP của Chính Phủ quy định về nộp lệ phí trước bạ, cụ thể dưới đây:
Tiền nộp đất = (Diện tích đất) x (Giá đất) x (Lệ phí)
Trong đó thì:
– Diện tích đất tính được bằng m2
– Giá đất theo bảng giá của Uỷ ban nhân dân tỉnh nơi có đất.
– Lệ phí là 0,5%.

3. Các phí chuyển nhượng quyền sử dụng đất khác:

– Lệ phí địa chính: 15.000 đồng.
– Lệ phí thẩm định: 0.15% giá trị chuyển nhượng (tối thiểu 100.000 đồng và tối đa là 5.000.000 đồng)

Trên đây là những nội dung mà chúng tôi cung cấp cho bạn về thắc mắc phí chuyển nhượng quyền sử dụng đất, để được tư vấn cụ thể và chi tiết hơn bạn hãy gọi tới Hotline của Oceanlaw để được hỗ trợ kịp thời.

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181