Hàng thừa kế thứ nhất gồm những ai? – Luật Oceanlaw

0

Khi phân chia di sản thừa kế theo hàng thừa kế, những người thừa kế cùng hàng sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được nhận di sản thừa kế nếu không còn người nào ở hàng thừa kế trước hoặc còn nhưng họ từ chối quyền thừa kế hay bị truất quyền hưởng di sản thừa kế. Những người ở hàng thừa kế thứ nhất là những người được thừa kế di sản trước tiên. Để biết được những ai thuộc hàng thừa kế thứ nhất, quý khách vui lòng gọi tới hotline của Oceanlaw hoặc tham khảo bài viết dưới đây.

1. Những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

Căn cứ theo quy định tại Điều 676 Bộ luật dân sự 2005 thì hàng thừa kế thứ nhất gồm có vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người qua đời.

1.1 Quan hệ hàng thừa kế thứ nhất giữa vợ – chồng và ngược lại

Vợ sẽ được thừa kế ở hàng thừa kế thứ nhất của chồng và ngược lại. Nhưng, chỉ coi là vợ chồng nếu 2 bên nam nữ kết hôn hợp pháp. Đối với quan hệ thừa kế giữa vợ và chồng cần chú ý:
Đối với trường hợp vợ, chồng đã chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân mà sau đó 1 người chết thì người còn sống vẫn được quyền hưởng thừa kế di sản.
Đối với trường hợp vợ, chồng xin ly hôn mà chưa được hay đã được Tòa án cho ly hôn bằng bản án/ quyết định chưa có hiệu lực pháp lý, nếu một người chết thì người còn sống vẫn có quyền được hưởng di sản thừa kế (trong khoản 2 Điều 680  Bộ luật dân sự 20051
Người đang là vợ/ chồng của 1 người tại thời điểm người đó chết thì dù sau này đã kết hôn với người khác vẫn được thừa kế di sản (Khoản 3 Điều 680 BLDS 2005).
Đối với trường hợp 1 người có nhiều vợ, nhiều chồng trước ngày 13/1/1960 tại Miền Bắc, trước ngày 25/3/1977 tại Miền Nam, cán bộ Miền Nam tập kết ra Bắc (trong giai đoạn từ năm 1954 đến 1975) lấy vợ, lấy chồng khác và kết hôn sau đó không bị Tòa án hủy bằng bản án, quyết định có hiệu lực pháp lý. Trong trường hợp đó, người chồng, người vợ được hưởng thừa kế ở hàng thừa kế thứ nhất của tất cả những người chồng/vợ và ngược lại.

1.2 Quan hệ hàng thừa kế thứ nhất giữa cha mẹ đẻ – con đẻ và ngược lại

Cha đẻ, mẹ đẻ, con đẻ được thừa kế theo pháp luật của nhau không những là quy định của pháp luật thừa kế Việt Nam mà của hầu hết các nước trên thế giới. Con đẻ được hưởng thừa kế của cha mẹ đẻ không kể là con trong giá thú hoặc con ngoài giá thú và ngược lại.

1.3  Quan hệ thừa kế giữa cha mẹ nuôi – con nuôi và ngược lại

Quan hệ hàng thừa kế thứ nhất

Về phía gia đình cha nuôi, mẹ nuôi, con nuôi chỉ có mối quan hệ thừa kế với cha nuôi, mẹ nuôi mà không có mối quan hệ thừa kế với cha đẻ, mẹ đẻ của người nuôi con nuôi. Cha đẻ, mẹ đẻ của người nuôi con nuôi cũng không được thừa kế của người con nuôi đó.
Trong trường hợp cha nuôi, mẹ nuôi kết hôn với người khác thì người con nuôi đó không đương nhiên trở thành con nuôi của người đó, cho nên họ không phải là người thừa kế của nhau theo pháp luật.
Người đã làm con nuôi người khác vẫn có quan hệ thừa kế với cha đẻ, mẹ đẻ, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh chị em ruột, cô, bác, chú, dì, cậu ruột như những người không làm con nuôi người khác.

1.4 Quan hệ hàng thừa kế thứ nhất giữa con riêng – bố dượng, mẹ kế

Nếu có quan hệ nuôi dưỡng, chăm sóc nhau như cha con, mẹ con thì được hưởng thừa kế tài sản của nhau và còn được hưởng thừa kế tài sản theo quy định trong Điều 677 và Điều 678 BLDS 2005.

2. Ý nghĩa phân chia hàng thừa kế

Quy định về hàng thừa kế theo pháp luật đã là bước tiến trong quá trình lập pháp ở nước ta và bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng của người thùa kế có quan hệ thân thuộc, gần gũi với người để lại di sản thừa kế. Đặc biệt, quyền sở hữu tài sản của công dân được mở rộng nhóm khách thể thuộc quyền sở hữu cá nhân bao gồm không chỉ có tư liệu sinh hoạt mà còn có tư liệu sản xuất không bị hạn chế về khối lượng và giá trị.
Để được tư vấn kỹ hơn về các hàng thừa kế thứ nhất, hai, ba quý khách vui lòng liên hệ qua Hotline của chúng tôi.

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181