Đất nông nghiệp có được chuyển nhượng không? – Luật Oceanlaw

0

Mua đất nông nghiệp để đầu tư vào việc trồng trọt, chăn nuôi đang là cơn sốt. Tuy nhiên nhiều người vẫn băn khoăn không biết đất nông nghiệp có được chuyển nhượng được hay không và quy định chuyển nhượng đất nông nghiệp như thế nào. Bài viết dưới đây sẽ làm sáng tỏ những vấn đề đó cho các bạn.

Đất nông nghiệp có được chuyển nhượng?

Căn cứ theo khoản 3, khoản 4 Điều 191 Luật Đất đai quy định những trường hợp không được nhận chuyển quyền đất nông nghiệp gồm có:

  • Hộ gia đình cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp sẽ không được nhận chuyển nhượng, nhận cho tặng quyền sử dụng đất trồng lúa.
  • Hộ gia đình, cá nhân không sẽ được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp ở trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, trường hợp không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó.

Căn cứ theo Điều 130 Luật Đất đai và quy định chi tiết trong Điều 44 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP, hạn mức nhận chuyển quyền sử dụng đất trồng cây hàng năm, đất trồng cây lâu năm, đất rừng sản xuất là rừng trồng của mỗi gia đình, cá nhân để sử dụng vào mục đích nông nghiệp sẽ được áp dụng đối với hình thức nhận chuyển nhượng như sau:

  • Đất trồng cây hàng năm: Không quá 30 hécta đối với những tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thuộc khu vực Đông Nam bộ và khu vực đồng bằng sông Cửu Long; Không quá 20 hécta đối với các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương còn lại.
  • Đất trồng cây lâu năm: Không quá 100 hécta đối với các xã, phường, thị trấn ở đồng bằng; Không quá 300 hécta đối với các xã, phường, thị trấn ở trung du và miền núi.
  • Đất rừng sản xuất là rừng trồng: Không quá 150 hécta đối với các xã, phường, thị trấn ở đồng bằng; Không quá 300 hécta đối với những xã, phường, thị trấn ở trung du và miền núi.

Những giấy tờ cần chuẩn bị khi chuyển nhượng đất nông nghiệp

Hai bên chuyển nhượng và nhận chuyển nhượng tới tổ chức công chứng trên địa bàn tỉnh nơi có đất yêu cầu công chứng bản hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.
Hồ sơ yêu cầu công chứng (1 bộ) gồm có:

  • Đơn yêu cầu công chứng hợp đồng (theo mẫu đã quy định);
  • Bản dự thảo hợp đồng (nếu có);
  • Bản sao chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của người chuyển nhượng và người nhận chuyển nhượng;
  • Bản sao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
  • Bản sao giấy tờ khác có liên quan tới hợp đồng mà pháp luật quy định cần phải có.

Có những địa phương, tổ chức công chứng yêu cầu trước khi công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, người yêu cầu công chứng phải nộp kết quả thẩm định, đo đạc trên thực địa đối với mảnh đất sẽ chuyển nhượng do Phòng Tài nguyên và Môi trường cấp.

Qua những thông tin trên mang rằng bạn sẽ có được những thông tin chính xác để giải đáp thắc mắc đất nông nghiệp có được chuyển nhượng hay không? và những giấy tờ cần khi chuyển nhượng là gì?

Để thuận tiện hơn trong quá trình chuyển nhượng đất bạn hãy gọi tới Hotline của Oceanlaw để được tư vấn một cách chính xác nhất.

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181