Đăng ký kết hôn muộn có bị phạt không – Luật Oceanlaw

0

Tôi và người yêu quen nhau được 1 năm thì tiến tới hôn nhân, tuy nhiên chúng tôi không đăng ký kết hôn mà chỉ tổ chức đám cưới cho 2 bên gia đình biết. Nhưng hiện nay tôi đang có bầu tháng thứ 8 và muốn đi làm thủ tục đăng ký kết hôn để chuẩn bị làm khai sinh cho con tôi.
Xin hỏi tôi đăng ký kết hôn muộn có bị phạt không và nếu bị xử phạt thì bị xử phạt như thế nào? Sau bao lâu tôi mới nhận được giấy đăng ký kết hôn?

Đăng ký kết hôn muộn có bị phạt không?

Trả lời:
Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Oceanlaw, với thắc mắc của bạn Oceanlaw xin được đưa ra quan điểm tư vấn về vấn đề đăng ký kết hôn muộn có bị phat không như sau:

Đăng ký kết hôn là vấn đề xác lập quan hệ vợ chồng căn cứ theo quy định của Pháp luật. Chính vì vậy việc chung sống với nhau như vợ chồng mà không tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh thêm quyền và nghĩa vụ giữa vợ chồng và quyền, nghĩa vụ đối với con và tài sản.
Ngoài ra, 2 bạn chung sống như vợ chồng mà không tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn là hành vi không chấp hành nghĩa vụ về việc đăng ký hộ tịch theo Điều 6 Luật Hộ tịch, điều đó ảnh hưởng tới trật tự quản lý Nhà nước về Hôn nhân và Gia đình. Mặc dù vậy việc kết hôn là quyền nhân thân của cá nhân, do vậy theo quy định trong Khoản 2 Điều 14 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định về vấn đề giải quyết hậu quả của chuyện nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không làm thủ tục đăng ký kết hôn là:
Đối với trường hợp nam, nữ sống chung với nhau như vợ chồng theo quy định của khoản 1 Điều này nhưng sau đó thực hiện việc đăng ký kết hôn theo quy định thì quan hệ hôn nhân được xác lập được tính từ thời điểm hai người đăng ký kết hôn.
Trong Điều 18, Luật Hộ tịch cũng quy định về thủ tục Đăng ký kết hôn có quy định như sau:
Hai bên nam nữ nộp tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch và cả 2 phải có mặt khi làm thủ tục đăng ký kết hôn.
Ngay sau khi nhận đủ những giấy tờ theo quy định, nếu thấy đáp ứng được đầy đủ điều kiện kết hôn căn cứ theo quy định trong Luật hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp – hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng với 2 bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai người cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn; công chức tư pháp – hộ tịch báo cáo cho Chủ tịch UBND cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho 2 bên người.
Trong trường hợp cần phải xác minh thêm thông tin và điều kiện kết hôn của hai người thì thời gian để giải quyết không được quá 5 ngày làm việc.
Hiện tại pháp luật chưa có chế tài xử phạt hành chính nào đối với những hành vi này. Do vậy, theo quy định nêu trên, 2 bạn nên đến ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của vợ/chồng để tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn sớm nhất. Thời gian giải quyết thông thường là trong 3 ngày làm việc, nếu cần xác minh thêm thì không quá 5 ngày làm việc.

Trên đây là những thông tin tư vấn mà Oceanlaw cung cấp tới cho bạn về vấn đề đăng ký kết hôn muộn có bị phạt không, để được tư vấn trực tiếp và miễn phí vui lòng gọi tới Hotline của Oceanlaw

Share.

About Author

Leave A Reply

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181